Xu hướng

Giấy hẹn lấy bằng lái xe | Biên bản vi phạm giao thông có thay thế GPLX

Bằng lái xe Việt Nam có dùng được ở Việt Nam
Giấy hẹn lấy bằng lái xe có được lưu hành?

“Trong thời gian chờ đổi giấy phép lái xe, tôi có dùng giấy hẹn lấy bằng lái xe để lái xe đi làm. Sau đó tôi bị CSGT kiểm tra và xử phạt về hành vi lưu thông không có giấy phép lái xe.”

Xin cho tôi hỏi: Giấy hẹn lấy bằng lái xe có được lưu hành không? csgt phạt tôi như vậy có đúng không?

Về câu hỏi: “Giấy hẹn lấy bằng lái xe có được lưu hành?” Văn phòng Doanh Nhân Việt xin được giải đáp như sau:

Giấy phép lái xe hay còn được gọi là bằng lái xe về bản chất giấy phép lái xe (GPLX) là chứng chỉ do cơ quan nhà hoặc hoặc cơ quan có thẩm quyền (Sở GTVT – Tổng Cục Đường Bộ Việt Nam) cấp cho một cá nhân cụ thể cho phép người sở hữu giấy phép lái xe được phép vận hành, điều khiển một hoặc một số loại xe cơ giới như xe máy, xe mô tô phân khối lớn, xe ô tô, xe tải, xe khách,…theo quy định.

Bài viết đổi bằng lái xe quốc tế IAA có thể bạn quan tâm!

Còn giấy hẹn lấy bằng lái xe đơn thuần chỉ là một loại giấy tờ hành chính nhằm xác nhận bằng lái xe của bạn đang được thụ lý trong quá trình hoàn tất hồ sơ để cấp giấy phép lái xe cho bạn. Ngay trong chính nội dung của tờ giấy hẹn lấy bằng lái xe cũng ghi rõ, giấy này không có giá trị thay thế giấy phép lái xe.

Để tham gia giao thông an toàn và đúng luật thì theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật Giao Thông Đường Bộ năm 2008, người lái xe tham gia giao thông khi điều khiển phương tiện phải mang theo đầy đủ các giấy tờ sau:

  • Giấy đăng ký xe (giấy chứng nhận đăng ký xe).
  • Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới.
  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới.
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (bảo hiểm xe).

Khi một người lái xe tham gia giao thông mà vi phạm luật giao thông, Cảnh Sát Giao Thông có thể yêu cầu xuất trình giấy phép lái xe để kiểm tra.

Như vậy, theo quy định mà Văn phòng Doanh Nhân Việt đã nêu ở trên thì GPLX là một trong các loại giấy tờ quan trọng bắt buộc lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Các điều khoản mà chúng tôi nếu ở trên không quy định giấy hẹn lấy bằng lái xe có được lưu hành. Vì vậy giấy hẹn lấy bằng lái xe không có giá trị thay thế bằng lái xe, cho nên nếu bạn dùng giấy hẹn lấy bằng lái xe để tham gia giao thông mà bị CSGT kiểm tra giấy tờ thì sẽ bị xử phạt nhưng trường hợp không có giấy phép lái xe.

Không có bằng lái tham gia giao thông sẽ bị xử phạt nặng

Theo quy định Luật Giao thông đường bộ 2008 điều khiển xe cơ giới không có giấy phép lái xe (bằng lái xe) là một trong những hành vi bị nghiêm cấm.

Khoản 2 Điều 58 luật Giao thông đường bộ tiếp tục khẳng định để không vi phạm luật Giao Thông đường bộ thì người lái xe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải mang theo: Giấy đăng ký xe (giấy chứng nhận đăng ký xe), Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới, Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (bảo hiểm xe).

Khi Nghị định 100 của Chính phủ có hiệu lực từ năm 2020 thì mức xử phạt với lỗi không có giấy phép lái xe hoặc không mang theo bằng lái xe tăng nhẹ so với quy định trước đây.

Cụ thể, người lái xe máy không có bằng lái xe (giấy phép lái xe) sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng (mức phạt này không thay đổi so với trước đây). Nếu có giấy phép lái xe máy mà không mang theo khi lái xe tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ: 100.000 – 200.000 đồng (trước đây bị phạt chỉ từ: 80.000 – 120.000 đồng).

Còn đối với người điều khiển xe ô tô không có giấy phép lái xe (bằng lái xe) sẽ bị phạt tiền từ 04 – 06 triệu đồng. Nếu có bằng lái xe mà không mang theo khi lái xe tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 400.000 đồng (mức phạt này không thay đổi so với trước đây).

Bài viết đổi bằng lái xe nước ngoài sang Việt Nam có thể bạn quan tâm!

Cụ thể, mức phạt không có giấy phép lái xe và không mang theo giấy phép lái xe hiện nay như sau:

STTLỗiMức phạt với ô tôMức phạt với xe máy
1Không có bằng lái xe04 – 06 triệu đồng800.000 đồng – 1,2 triệu đồng
2Không mang bằng lái xe200.000 – 400.000 đồng100.000 – 200.000 đồng
Bị phạt tiền khi không có giấy phép lái xe và không mang theo giấy phép lái xe
Giấy hẹn lấy bằng lái xe có được lưu hành
Giấy hẹn cấp, giữ bằng có giá trị thay thế Giấy phép lái xe?

Bị tạm giữ bằng lái xe, biên bản vi phạm giao thông có thay thế được Giấy phép lái xe?

Để biết khi giấy phép lái xe của bạn đã bị CSGT tạm giữ thì biên bản xử phạt vi phạm giao thông có thể thay thế được giấy phép lái xe hay không chúng ta cùng tìm hiểu nội dung tại Khoản 2 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ:

Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Như vậy, theo nghị định này, chúng ta có thể hiểu trong giời gian bị CSGT giữ bằng lái xe mà chưa đến thời hạn hẹn giải quyết vụ việc vi phạm hành chính thì người lái xe vẫn được tham gia giao thông. Biên bản ghi nhận việc Cảnh sát giao thông đang tạm giữ giấy phép lái xe vẫn được chấp nhận. Chỉ khi nào đến hết thời hạn hẹn giải quyết trên biên bản mà người vi phạm giao thông vẫn chưa đến trụ sở để giải quyết thì mới bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy phép lái xe tham gia giao thông.

Văn phòng cấp đổi giấy phép lái xe Doanh Nhân Việt

Khi Quý khách cẫn hỗ trợ giải đáp thắc mắc hoặc cấp đăng ký thủ tục xin cấp đổi giấy phép lái xe vui lòng liên hệ.

Từ khóa liên quan được nhiều người tìm kiếm: giay hen lay bang lai xe co duoc luu hanh
giấy hẹn cấp lại bằng lái xe có được lưu hành biên bản vi phạm giao thông
giấy hẹn lấy đăng ký xe có được lưu hành biên bản vi phạm hành chính giao thông
giấy hẹn lấy bằng lái xe có được lưu hành biên bản xử phạt vi phạm giao thông
xe có giấy hẹn có được lưu thông mất biên bản vi phạm giao thông
giấy hẹn đổi bằng lái có được lưu hành giấy phép lái xe được cấp lại mấy lần
mất giấy phép lái xe có được điều khiển xe không làm giấy tờ xe có cần bằng lái xe không
có được cấp lại bằng lái xe máy không giấy hẹn cấp lại gplx có được lưu hành
giấy hẹn cấp lại bằng lái xe giấy hẹn cấp lại giấy phép lái xe có được lưu hành
Hotline/ Zalo/ Viber: 0932100040 – wWw.doibanglaixequocte.com

Đánh giá bài viết Giấy Hẹn Lấy Bằng Lái Xe Có Được Lưu Thông Không? hữu ích

Bài viết Giấy Hẹn Lấy Bằng Lái Xe Có Được Lưu Thông Không? đã được đánh giá

Giấy Hẹn Lấy Bằng Lái Xe Có Được Lưu Thông Không?

GIẤY HẸN LẤY BẰNG LÁI XE CÓ ĐƯỢC LƯU THÔNG KHÔNG?

HOTLINE: 0938-32-44-55
User Rating: 4.96 ( 8 votes)

Những bài viết có thể bạn quan tâm!

Back to top button
error: Bài viết có bản quyền vui lòng không sao chép dưới mọi hình thức !!